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HOTUBA YA MKURUGENZI MKUU WA LATRA KATIKA UFUNGUZI WA 

MKUTANO WA WADAU KUJADILI MAPITIO YA NAULI ZA TEKSI 

MTANDAO, DAR ES SALAAM 

Tarehe: 11 Oktoba 2022 Mahala: Ukumbi wa Mikutano-Arnaoutoglou 

 

 Mheshimiwa Amos Makalla, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam na Mgeni 

Rasmi kwenye Mkutano huu wa Wadau wa Teksi Mtandao, 

 Ndugu Wakuu wa Taasisi, Viongozi wa Serikali na Sekta Binafsi, 

 Ndugu Kaimu Katibu Mtendaji wa LATRA CCC; 

 Ndugu Wamiliki wa Vyombo vya Usafiri wa Umma; 

 Ndugu Madereva wa Teksi Mtandao; 

 Ndugu Wasafirishaji na Watoa Huduma ya Usafiri wa Umma; 

 Ndugu Wanahabari; 

 Kamati ya Maandalizi ya Mkutano huu na Wenyeji wetu 

 Wageni waalika mabibi na mabwana, Itifaki imezingatiwa 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Tanzania 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu kwa 

kutujaalia uzima, afya na fursa ya kuweza kukutana hapa leo ili kupokea 

mapendekezo ya mapitio ya nauli za teksi mtandao kutoka kwa 

wamiliki/waendeshaji wa mifumo wa teksi hizo (Bolt na Uber), kupokea maoni ya 

wamiliki wa teksi hizo, madereva wa teksi mtandao, watumiaji wa huduma hizo 

(abiria) na wadau wengine na kisha kumpa fursa Mdhibiti wa Huduma hizo 
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(LATRA) kufanya tathmini ya mapendekezo hayo kwa kuzingatia taarifa iliyo 

wasilishwa na maoni ya wadau. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Pili, natoa shukrani za kipekee kwako binafsi na 

kwa Ofisi yako kwa ujumla kwa kukubali ombi letu na kujumuika nasi katika 

shughuli hii muhimu ya kupokea maoni ya wadau wa teksi mtandao kutoka Dar 

es Salaam kwenda vituo vya nje ya Dar es Salaam, na hata nje ya Tanzania 

(Afrika Mashariki na Afrika).  

 

Tunafahamu kwamba unayo majukumu mengi, makubwa na muhimu katika 

ratiba zako, lakini umeweza kutenga muda na kufika hapa ili kutimiza jukumu hili 

ambalo pia ni la maslahi makubwa kwa Mkoa wa Dar es Salaam, Wasafiri toka 

ndani na nje ya Tanzania wenye kutumia usafiri huu wafikapo Dar es Salaam na 

Taifa letu kwa ujumla. Hii ni bishara njema kwetu, wadau tuliopo hapa na 

Watanzania wote kwamba tupo pamoja na Serikali yetu kwenye hili. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, naomba pia nitoe shukrani zangu za dhati kwa 

wadau wetu wote, na hasa waliopo hapa, kwa kukubali mwaliko wetu na 

kuhudhuria mkutano huu. Ninatambua kila mmoja wetu ana majukumu mazito 

ya kiofisi au hata ya binafsi lakini kwa kutambua umuhimu wa Mkutano huu 

wameacha shughuli zao ili kwa pamoja tuweze kushirikiana katika hili. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, LATRA ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

(Tanzania Bara) na majukumu yake makuu ni udhibiti wa huduma katika usafiri 

kwa njia ya barabara, reli na waya (cable transport). LATRA ilitokana na 

iliyokuwa SUMATRA, ambayo ilifutwa na kuundwa TASAC na LATRA. Pamoja 

na Sheria ya LATRA, Tunazingatia pia Sheria ya Leseni (1973) na ya Reli (2017). 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Huduma za Teksi Mtandao zilianza kutolewa hapa 

Nchini kabla ya kuwepo kwa Kanuni za Udhibiti wa usafiri huo. Aidha, baada ya 

kuanza kutumika rasmi kwa Kanuni za udhibiti wa usafiri huu, Mamlaka iliitisha 

kikao cha wadau kilichofanyika tarehe 21 Desemba, 2021, ili kupokea maoni na 

mapendekezo ya nauli za teksi mtandao. Kikao hicho kilifanyika katika Ukumbi 

wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNICC), Dar es Salaam. Wadau 

wa teksi mtandao walipewa nafasi ya kutoa maoni na mapendekezo yao kuhusu 

gharama za uendeshaji wa huduma hiyo. Utaratibu huu wa kushirikisha wadau 

ni kwa mujibu wa Kifungu cha 21 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini, Sura 413. Katika kikao hicho wamiliki wa magari, madereva, wananchi 

wanaotumia usafiri huo pamoja na wadau wengine kama Baraza la Watumiaji 

wa Huduma zinazodhibiwa na LATRA (LATRA-CCC) na Chama cha Kutetea 

Abiria (CHAKUA) walitoa maoni na mapendekezo yao kuhusu nauli 

pendekezwa. Hata hivyo, katika kikao hicho, kampuni za Bolt na Uber  

hawakuwasilisha mapendekezo yoyote kuhusu gharama za uendeshaji.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Kwa mujibu wa Kifungu cha 19 (3) cha Sheria Sura 

413, baada ya kuzingatia maoni ya wadau, Mamlaka ilitangaza Nauli Elekezi za 

teksi mtandao kwa Tangazo Na. LATRA/01/2022 la tarehe 14/3/2022 ambalo 

lilitolewa kwenye Gazeti la Serikali la tarehe 8/4/2022 kwa Tangazo Na. 1369 

ambalo liliainisha viwango vya nauli ya teksi mtandao kama ifuatavyo: 

a) Nauli kikomo ya teksi TZS 900 kwa kilometa; 

b) Nauli kikomo ya teksi kwa dakika TZS 100; 

c) Kiwango kikomo cha nauli kwa safari fupi ni TZS 3,000; na 

d) Kamisheni15%. 

 

Aidha, kwa mujibu wa kifungu cha 26 na 27 cha Sheria ya LATRA, Sura 413 

upande wowote ambao hauridhishwi na maamuzi ya LATRA unatakiwa kukata 
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rufaa kwa Jopo la Mapitio (Review Pannel) inayoratibiwa na Mamlaka au 

kupeleka malalamiko kwenye Baraza la Ushindani (Fair Competition Tribunal 

(FCT)) kwa kuzingatia kifungu cha 33(6) cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini, Sura ya 413. 

 

Hata hivyo, pamoja na kuzishauri kampuni hizo, hakuna aliyeleta maombi rasmi 

kwa Mamlaka kufanya mapitio ya nauli elekezi, isipokuwa kampuni ya Uber (T) 

Limited Uber ilifikisha suala hili kwenye Baraza la Ushindani (FCT) na kusajiliwa 

kama Rufani Na. 9 ya Mwaka 2022 kati ya Uber Tanzania na LATRA. Hata 

hivyo, Uber waliamua kutoa Rufani yao FCT tarehe 2 Septemba, 2022 na kurejea 

kwenye meza ya majadiliano na LATRA.  

 

Malalamiko yalikuwa haya: 

Makampuni ya Mifumo ya Teksi Mtandao - Kampuni za nje ya nchi ambazo 

zinajihusisha na biashara ya teksi mtandao (Bolt Operations OU na Uber BV) 

kupitia wawakilishi wao ambao ni Uber Tanzania Limited na Bolt (T) Limited 

walilalamikia Kamisheni ya 15% kuwa ni ndogo na haikidhi gharama za 

uendeshaji wakieleza: 

 

a) Nauli zilizoidhinishwa zipo juu na kusababisha kupoteza wateja. 

Hivyo waliendelea kutoza nauli kati ya TZS 450 hadi TZS 650 kwa 

kilometa ili kuvutia wateja. 

 

b) Kamisheni ya 15% ni ndogo na haina faida kwa kampuni zao. 

 

c) Kufuatia malalamiko hayo, tarehe 13 Aprili, 2022 Kampuni ya Uber 

Tanzania Limited iliijulisha Mamlaka uamuzi wake wa kusimamisha 
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kwa muda huduma zake isipokuwa kwa usafiri wa pikipiki za 

magurudumu mawili na matatu (Bajaji). 

 

d) Kampuni ya Bolt (T) Limited imekuwa ikisisitiza kuwa itasimamisha 

huduma zake endapo commission ya asilimia 15 haitaongezwa. 

Aidha, kampuni hiyo imewasilisha maombi ya kuruhusiwa kutoza 

booking fee ya asilimia 10 ili kufidia hasara   

 

Makampuni ya ndani ya Little Tanzania Limited, Proin Promotion 

Limited (Paisha) na Globcab Company Limited (Ping) yalianza kwa 

kutekeleza Tangazo la Tozo la Mamlaka. Hata hivyo, makampuni hayo 

yalilalamikia makampuni ya Bolt na Uber kutoza viwango vya chini na 

kuwafanya wakose wateja. 

 

Majadiliano ya malalamiko yao yakisikilizwa kupitia vikao na vilivyojumuisha 

ilijumuisha wajumbe kutoka Wizara na Taasisi za Serikali ambazo zina 

majukumu tofauti katika kuwezesha na kudhibiti usafiri wa kukodi wa teksi 

mtandao. Wizara zilizoshiriki ni pamoja na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (WUU), 

Wizara ya Fedha na Mipango (Financial Intelligence Unit), Wizara ya Viwanda 

Biashara na Uwekezaji (WVBU), Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 

(BRELA), Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Kituo cha Uwekezaji Tanzania 

(TIC) na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA).  

  

Bolt waliendelea kutoa huduma wakati majadiliano yakiendelea hadi tarehe 10 

Agosti 2022 walipotangaza kupunguza utoaji wa huduma zao Tanzania na 

kuzisitisha ilipofika tarehe 17 Agosti 2022. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, wakati wa utekelezaji wa nauli za teksi mtandao, 

Mamlaka kwa nyakati tofauti, ilipokea malalamiko kutoka kwa wadau hawa (Bolt 

na Uber) lakini pia kutoka kwa madereva wa teksi mtandao kupitia chama chao 

– Tanzania Online Drivers Association (TODA). Malalamiko yao yalikuwa: 

 

a) Kampuni za Uber Tanzania Limited na Bolt (T) Limited kuendelea 

kutoza nauli chini ya viwango elekezi visivyo na tija na hatimaye 

kushindwa kulipia gharama za uendeshaji ikiwa ni pamoja na mikopo ya 

benki waliyopewa kwa ajili ya kununua magari. 

 

b) Kuendelea kukatwa fedha zao kwa ajili ya kugharamia punguzo la bei 

ambalo hutolewa na wamiliki wa mifumo katika kuvutia wateja 

(promotion) ambalo hufanywa na Uber Tanzania Limited na Bolt (T) 

Limited. 

 

c) Viwango vya nauli visivyoeleweka kinyume na utaratibu uliowekwa na 

Mamlaka. Kampuni hizi zililalamikiwa kubadilisha viwango vya nauli 

katika masaa tofauti ndani ya siku moja na kusababisha hasara kwa 

madereva.  

 

d) Kushindwa kufanya kazi na makampuni ya teksi mtandao ya ndani (local 

companies) ambayo yamekuwa yakitoza nauli elekezi tofauti na 

kampuni za Uber Tanzania Limited na Bolt (T) Limited kwa sababu 

wateja wanataka huduma nafuu.  

 

e) Kutoridhishwa na kiwango cha TZS 900 kwa kilometer kuwa kiwango 

cha juu cha nauli (Price Cap) na badala yake kuomba kiwe kiwango cha 

chini (minimum rate). Hali hiyo ilipelekea mnamo tarehe 19 Aprili, 2022 
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madereva kuvamia ofisi za Mamlaka  na kufunga barabara kwa saa 

kadhaa ili kushinikiza Bolt na Uber wasishushe nauli kupita kiasi 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Mamlaka ilifanya vikao na TODA (05/09/2022), Bolt 

(07/09/2022) na Uber (08/09/2022) ili kuwasikiliza na kuona kuna umuhimu wa 

kuwapa nafasi ya kuwasilisha mapendekezo yao mbele ya wadau ili yajadiliwe 

na LATRA iweze kupata maoni na kufanya maamuzi. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Kwa Mujibu wa Kifungu cha 19 cha Sheria ya 

LATRA, Sura ya 413 na Kanuni za Tozo (The Land Transport Regulatory 

Authority (Tariff) Regulations) za Mwaka 2020, LATRA ina jukumu la kupanga 

na kufanya mapitio ya nauli ya huduma zinazodhibitiwa katika usafiri wa ardhini 

(barabara, reli na waya) kwa kuzingatia gharama za utoaji wa huduma hizo; 

kuleta ushindani wenye mvuto kwenye soko; ulinganisho wa kimataifa 

(international benchmarks) kwenye nauli, gharama na mrejesho wa mtaji (return 

on investments), athari ya kifedha; na mahitaji ya wateja/abiria na wawekezaji. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, ili LATRA iweze kupanga nauli, mtoa huduma 

anayedhibitiwa (regulated service provider) anapaswa kuwasilisha maombi kwa 

LATRA. Baada ya kupokea maombi, LATRA humpa mtoa huduma nafasi ya 

kuwasilisha mapendekezo yake kwa wadau na pia kuwapa fursa wadau kutoa 

maoni yao juu ya mapendekezo yatakayowasilishwa. Hivyo, LATRA ilipokea 

maombi ya Bolt na Uber ya kufanya mapitio ya nauli za teksi mtandao, na kwa 

mujibu wa taratibu, tunatoa fursa kwa waombaji kuwasilisha mapendekezo yao 

kwa wadau na kasha wadau watoe maoni dhidi ya mapendekezo 

yatakayowasilishwa. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, baada ya maelezo haya, napenda kukufahamisha 

kuwa Mkutano wetu wa leo utakuwa na sehemu kuu mbili.  

1. tutawapa nafasi Bolt na Uber kuwasilisha mada yao ambapo watapaswa 

kuonesha uchambuzi uliowawezesha kufikia mapendekezo ya nauli 

waliyoyatoa, na 

2. tutatoa nafasi kwa wadau kutoa maoni kuhusu kilichowasilishwa na Bolt na 

Uber  na LATRA itayachukua na kwenda kuyafanyia tathmini. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, katika tathmini ya LATRA, Sheria inataka 

tuhakikishe kuwa mtoa huduma aweze kutoa na kuendelea kutoa huduma kwa 

ufanisi na walaji (watumiaji wa huduma) – Watanzania, wapate huduma bora za 

usafiri wanazoweza kuzifikia (affordable) na zenye kuzingatia thamani ya pesa 

wanazolipa. Aidha, jukumu hilo hilo linalenga kuhakikisha upatikanaji wa huduma 

bora, salama na endelevu kwa upande wa mtoa huduma. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, baada ya kukamilisha zoezi la kupokea maoni ya 

wadau, Menejimenti ya LATRA itafanya tathmini na kuwasilisha mapendekezo 

kwenye Bodi ya Wakurugenzi ya LATRA kwa maamuzi na mapendekezo 

ambayo yatawasilishwa kwa Mamlaka za Serikali (Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, 

Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali). Baada 

ya idhini ya Mamlaka za Serikali, nauli zitatangazwa kwenye Gazeti la Serikali, 

na zitaanza kutumika siku 14 baada ya kutangazwa kwa mujibu wa Kanuni. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, yeyote ambaye hataridhishwa na maamuzi ya 

mdhibiti (LATRA) katika zoezi hili na maamuzi mengine yeyote ya kiudhibiti, 

atapaswa kuzingatia vifungu vya 26 hadi 28 vya Sheria ya LATRA pamoja na 

Kanuni za Tozo za LATRA za Mwaka 2020. Hii ni pamoja na kuwasilisha 

pingamizi au malalamiko ndani ya siku 14 tangu kutangazwa kwa nauli hizo. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, LATRA, inatambua kuwa si wadau wote 

wangeweza kufika hapa leo na kwamba taratibu zinaruhusu kupokea maoni kwa 

njia ya maandishi. Hivyo, tumeweka utaratibu wa kuendelea kupokea maoni kwa 

njia ya maandishi katika Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu, S.L.P. 3093, Dar es Salaam, 

iliyopo Jengo la Mamlaka, Barabara ya Nkrumah; Au Ofisi yetu mpya ya Makao 

Makuu Dodoma ambayo tunahamia mwezi huu, Eneo la NCC, Kiwanja Na 6, S. 

L. P. 1742, 41104 Tambukareli, Dodoma. Maoni ya wadau kwa njia ya maandishi 

yatufikie kabla ya tarehe 26 Oktoba, 2022. Pia, maoni hayo yanaweza 

wasilishwa kwa baruapepe ya info@latra.go.tz  na dg@latra.go.tz  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Baada ya kusema hayo, kwa heshima na taadhima 

naomba sasa nikukaribishe uongee na hadhara hii na kisha utekeleze jukumu 

kubwa la kufungua mkutano wa kupokea maoni ya wadau kuhusu mapitio 

ya nauli za teksi mtandao. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza 

CPA Habibu J. S. Suluo 

Mkurugenzi Mkuu LATRA 

11 Oktoba, 2022 

mailto:dg@latra.go.tz

